Học sinh lớp 9 có được đi xe 50cc không? (Cập nhật mới 2024)

21/01/2024 - admin

Xe 50cc là sự lựa chọn ưa thích của nhiều bậc phụ huynh cho con cái đi học mỗi ngày. Nhưng học sinh lớp 9 có thể sử dụng loại xe này hay không? Bài viết này của trường THPT Lê Hồng Phong sẽ cung cấp cho bạn những thông tin cần thiết về vấn đề lớp 9 có được đi xe 50cc.

Học sinh lớp 9 có được đi xe 50cc không?

Luật Giao thông đường bộ 2008 yêu cầu người lái xe phải tuân thủ các điều kiện về độ tuổi, sức khỏe và giấy phép lái xe. Độ tuổi của người lái xe được quy định cụ thể tại Điều 60 của Luật này:

Những mẹo an toàn khi sử dụng xe

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khỏe của người lái xe.

Như vậy, học sinh lớp 9 (tương đương 15 tuổi) chưa được phép đi xe 50cc theo quy định của pháp luật.

Học sinh lớp 9 chưa đủ tuổi đi xe hơn 50cc bị phạt như thế nào?

15 tuổi có được chạy xe 50cc hay không, nếu vi phạm sẽ bị phạt thế nào? Căn cứ khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, mức phạt đối với người chưa đủ tuổi lái xe quy định như sau:

  • Nếu bạn từ 14 đến dưới 16 tuổi, bạn sẽ bị cảnh cáo nếu điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (bao gồm cả xe máy điện) và các loại xe tương tự hoặc xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự.
  • Nếu bạn từ 16 đến dưới 18 tuổi, bạn sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng nếu điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên.

Hình thức phạt

 

Với học sinh lớp 9 đi xe 50cc, bạn sẽ bị mức phạt nhẹ nhất là cảnh cáo. Nhưng cha mẹ của bạn cũng sẽ bị xử lý vì cho bạn dùng xe 50cc khi chưa đủ tuổi. Cụ thể:

  • Cha mẹ sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu bạn vi phạm luật giao thông hoặc gây tai nạn giao thông.
  • Xe và giấy tờ của bạn có thể bị giữ hoặc tịch thu nếu bạn vi phạm nghiêm trọng hơn.

Điều khiển xe 50cc cần giấy phép lái xe hạng nào?

Theo khoản 1, khoản 2 Điều 59 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, Giấy phép lái xe máy được chia làm các hạng, gồm:

Hạng A1 được cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 đến dưới 175cm3. Do đó, để được điều khiển xe 50cc, học sinh cần đủ 18 tuổi trở lên và có bằng lái xe cấp A1.

Bằng A2 được cấp người điều khiển xe trên 175cc.

Học sinh lớp 9 có được đi xe 50cc

Những mẹo an toàn khi sử dụng xe

Dù bạn đã chọn loại xe nào, bạn vẫn cần tuân thủ những nguyên tắc an toàn khi sử dụng giao thông:

  • Luôn mang theo giấy tờ cá nhân và số xe.
  • Luôn kiểm tra tình trạng của xe trước khi khởi hành.
  • Luôn tuân thủ các biển báo giao thông và các quy tắc về tốc độ, khoảng cách an toàn.
  • Luôn mang theo túi xách hoặc túi áo để chứa các vật dụng cá nhân khi xuống hoặc lên xe.
  • Luôn mang theo áo khoác hoặc áo mưa để bảo vệ khỏi thời tiết xấu.
  • Luôn mang theo khẩu trang hoặc miệng che để bảo vệ khỏi bụi bẩn và vi khuẩn.
  • Luôn mang theo thuốc hoặc dụng cụ sơ cứu để phòng ngừa hoặc xử lý các vết thương nhỏ.
  • Luôn chú ý quan sát xung quanh và tránh các vật cản hoặc người đi bộ.
  • Luôn tôn trọng và giúp đỡ những người khác khi gặp sự cố giao thông.

Lời kết

Đó là những thông tin và mẹo về việc học sinh lớp 9 có được đi xe 50cc hay không. Hy vọng bài viết này của Trường cấp 3 Lê hồng Phong sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này và có thể lựa chọn loại xe phù hợp cho mình. Nếu bạn có thắc mắc hoặc cần thêm thông tin, bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua email hoặc số điện thoại. Cảm ơn bạn đã đọc bài viết này. Chúc bạn một ngày tốt lành!

Rate this post